Ni Ijumaa leo ikiwa ni Machi saba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano katika VOA Express. Hivi sasa ni saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa mbili na nusu asubuhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Bila shaka leo siku ya Ijumaa, kama walivyosema Jumaa Karimu, siku ya saba pia kwa mwezi wa Ramadhani, watu wanaendelea kufunga na huko Afrika Mashariki wakijitayarisha kutafuta futari hivi sasa, na leo katika ijumaa ikiwa pia ni mkesha wa siku ya wanawake duniani amba, ha, haswa ni siku ya wanawake duniani. Na hali kadhalika katika masuala ya mfungo pia madhehebu mbalimbali yanafunga ni wakati wa Kwaresma kwa waumini wa dini ya Kikristo kuelekea sikukuu ya Pasaka. Bila shaka tawa imetokea, unajua inakuwa inatokea mara moja baada ya miaka kadhaa, dini imani zote za Abraham wanakuwa wakati mmoja katika kipindi cha mfungo. Kwa hivyo tunawatakia kila watu wanaoamini mbalimbali Ramadhani, sikukuu saumu ya kheri. Haya basi, katika Vioa Express tutakuwa na swali letu lile la leo ambalo linakuwepo kila siku. Leo hii Ijumaa tumekuuliza pamoja na juhudi zote za kumkomboa mwanamke: je, unadhani haki, usawa na uwezeshaji vimefikiwa? Kuna majibu lukuki, tutayasoma pale tutakapojaliwa ni majibu mengi mno, na shukran kwako kwa msikilizaji kwa kushiriki uh, kutoa mchango wako kupitia VOA Express. Hali kadhalika tutakuwa naye Josephat Kioko kutoka kule Mombasa, Kenya, akitueleza habari za burudani na michezo mbalimbali. Vidondoo tu tulivyo navo, unaambiwa kwamba yule mwanamuziki wa Kenya Juliani atatumbuiza katika jiji la Nairobi siku ya jumaa pili. Hali kadhalika kule uh, Dar es Salaam Tanzania, mambo ya Simba na Yanga tunayasubiri kwa kujua hiyo kesho nani atanyenyuka kidedea? Ah, mi nakuambia huko, a amejipanga kweli kweli, maana yake hey, yanga na simba kama kawaida. Sasa tukianza upande wa Siku ya wanawake tunaanza huko DRC manake. mm -hmm, unajua swala iliyoko ni miaka 30 tangu tangazo mashuhuri ya Beijing, ambapo kulikuwa mwongozo kuweza kuondoa wanawake katika hali ya umaskini mm -hmm. pamoja na hali ya kuleta usawa wa kijinsia Miaka 30 baadaye, watu wanajiuliza, je, malengo haya yamefikiwa? Kuna kasoro gani? Kuna faida gani zilizojitokeza? Ni mambo ambayo yanajadiliwa katika kila pembe. Sikukuu ni kesho, lakini hapa Marekani kwa mfano, mwezi mzima wa March ni siku ya wanawake au mwezi wa wanawake tuseme, alafu katika nchi nyingine wiki yote kuelekea siku ya wanawake kesho, mm -hmm, wanakuwa na masherehe. Utakuta Tanzania wanaendelea katika vikao mbalimbali mbali. Katika majimbo karibu saba nimesikia, wamekuwa wakiwa na sherehe mbalimbali haswa ni siku ambayo inawaunganisha wanawake na wasichana pamoja kuzungumzia e, matatizo yao, nini cha kufanya? Changamoto ziko zipi? Tuelekee wapi? Na kauli mbiu ya mwaka huu inalenga katika haki, usawa na uwezeshaji. E, ni namna gani ambavyo mwanamke atawezeshwa? Kama hivi sasa tumeshuhudia e, baadhi ya sehemu maraisi ni wanawake nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan, raisi mwanamke wa kwanza katika taifa la Tanzania ameshika madaraka, na mwaka huu Tanzania inapiga kura na yeye akiwa yupo katika uh, kugombea tena awamu uh, ya pili ya uongozi kama rais wa Tanzania. Hivyo basi kumekuwepo na maendeleo tangu ulivyosema uh, kwenye lile azimio la Beijing na wakati huku uh, mataifa yakiadhimisha siku ya mwanamke duniani, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mashariki mwa nchi hiyo, ambapo kumekuwepo na mapigano yanayoendelea, wanawake ee, na wasichana wanataabika baadhi wanabakwa, wanapigwa. Lakini nini hasa wanachozungumzia kuelekea siku hii ya kesho? Hebu tusikie baadhi ya maneno kutoka kwao. navakia wakiapa ya kuona kisi sina kisi ndarudia kisake wala tikia kunitosha pati kichanga sasa ninashukuta ndafikisha vatoto va sita vote kumigulu mpaka tukufika sake nilale pale. Ndafika kichanga siku gani, nasina na kazi nasina na, na msaada yoyote hakuna, kwenye tutaelekea juu hakuna, tikia kuturudisha kwetu. Amani ikakuwa njo tutayoa vyenye tutafanya. Tunaomba tu wakubwa wa nchi watusaidie watutete, amani ikikuwa na vyetu, tutapata tu. Balikuwa na ingia banabaka abaangalie uni mutoto Uyu ni muzehe, uyu ni mama. Ubakaji ilifanyika. Na ile njia haiko ya mzuri. Mama, nchomo nyanabeba taifa yote. Me unaenda unabaka mtoto wa miaka sita. Ulitafuta mwanamke ama ulitaka uue? Ata Biblia nasema mwanamke ni Mungu hapa kudunia. Balisha fanya zambi ya kabambi. Na batubu. Na ima umwefu siye tuko na lia. Nayo, bajue kama machozi yetu. Iko na bafuata kwenye wiku. Wabadiliki. Haya basi, ni sauti kutoka kwa wanawake waliopo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, mahala ambapo mapigano hivi sasa yamezidi kushika kasi. Basi msikilizaji, VOA Express siku ya leo inatoa dedication kwa siku hii ya wanawake ambao rasmi inaadhimishwa kesho, lakini kwanza tupate burudani ya muziki, kisha tutarudi tena kuzungumza mengi kuhusiana na mkesha huu wa siku ya wanawake duniani. yeah. Zunguka dunia nitangaze sifa zako, uzuri wako siwezi fanya siri, wanibebeshe kunia na zote dhambi zako, sumu yako imetawala mwili, si mimi ni akili. huko Tanzania watu wanasema mwanamme na mwanamke lazima washirikiane. Mwanamke hawezi kuendelea bila mwanamme, mwanamme hawezi kuendelea bila mwanamke. Kenya tuko pamoja naye kwenye simu hapa Naila Abdullah, mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Sisters for Justice. Naila, karibu katika VO Express. Huko Kenya, nini hasa mnasherekea leo kesho, siku ya wanawake? a kunipa fursa kama gina, hii na hii ni mojawapo au njia moja au nyingine ya kuweza kuendeleza uhamasisho ya kupitia international ama siku maalum ya, ya kinamama ulimwengu. Uh, Kenya hatuna raha, hatuna la kusherekea maana tukiangalia taswira takwimu uh, wanawake wengi wameweza kupoteza maisha yao, maisha yamekuwa magumu, watu wanapitia kipindi kigumu. Tunapitia kipindi cha gender based violence, tunapitia kipindi cha femicide, tunapitia economic constraints, tunapitia political instabilities, yaani mambo ni mengi, lakini tunashukuru Mungu bado tuko hai bado tunaendeleza na bado tunaendelea kuangalia familia yetu um, kwa njia moja. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba malengo ya Beijing yamerudi nyuma miaka 30, baadaye huko Kenya, mwaka huu hasa, yamerudi nyuma, unaweza kusema kwa upande wenu uh, uh, kuelezea Naona simu ina matatizo hapa kidogo. Uh, hatukuweza kusikiliza mkamiti. Unaona kama anavyosema ni kwamba Kenya inakumbwa na matatizo ya kupata pambana na uhaki wanawake, wanawake wananyanyaswa sana. Sijui kama uh, Nailo unanisikia bado. Naona uh, simu yake imekuwa ina matatizo basi. uh, huyo alikuwa ni Naila Abdullah ni, kama alivyosema ni mwanzilishi wa kundi la Sisters for Justice akizungumzia uh, matatizo yanayokumba wa Kenya na tatizo hilo, Umoja wa Mataifa umesema linakumba wanawake wengi. Kuna baadhi ya maeneo kama alivyosema pale, tulisikia DRC imerudi nyuma kidogo, lakini maeneo mengine kuna mambo yanayoendelea na kama alivyozungumza wiki hii lilipozungumza na wataalamu kule Tanzania vilevile wanasema vile kasoro mojawapo, nahisi kwamba kuna maendeleo makubwa yaliweza kupatikana, lakini wamegundua kwamba bila ya kuwashirikisha wanaume katika vita hivi mambo hayawezi kwenda sawa. Kwa hivyo wanafanya marekebisho, kuna wanaume wengi na wanawake wanaoshirikiana katika biashara katika kuwafahamisha. Maanake unajua unaweza kusema kwamba kuna hili tatizo kwamba unawaendeleza wanawake, lakini wale wanaume wana, kuna wale baadhi wanaona ah, hii ku, ni kuonewa na kadhalika, wanapewa faida na nini, kwa hivyo hawafahamu vizuri. Kwa hivyo ili kuweza kuleta usawa, inabidi jinsia zote mbili ziwe pamoja kwenye meza, ziwe pamoja katika harakati za kuondosha, maanake kuna zile tabia na mila mbalimbali mbali ambazo vilevile vile, zinazuia maendeleo kupatikana katika usawa na kuondoa umaskini na kuweza kuendeleza na kuleta wanawake mbele katika siasa, elimu na kazi haswa na katika kuongezea hayo uliyoongea, ni kwamba huko nchini Tanzania, waziri wa maendeleo ya jamii jinsia, wanawake na makundi maalum a, Dr. Doroth Gwajima akizungumza na vyombo vya habari kuelekea maadhimisho ya siku ya wanawake duniani mwaka huu wa 2025 ambapo kitaifa yanafanyika mkoani Arusha, ya yanatanguliwa na maadhimisho katika ngazi za mikoa nchi nzima, ili kuwa na ushiriki wa wanawake na jamii kwa wingi zaidi, na siku ya kilele ambayo ni kesho, mgeni rasmi anatarajiwa kuwa uh, rais wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na ifahamike kwamba ili kuharakisha maendeleo, watu binafsi na jamii lazima washirikiane na wadau muhimu, ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari, viongozi wa ushirika, serikali, asasi za kiraia na wanaharakati wa vijana kutetea usawa wa kijinsia. Kuhamasisha viongozi kuwekeza katika sera na mipango inayoinua wanawake pamoja na wasichana ni muhimu sana kuzingatiwa na wanawake kuelezea hadithi zao na ujumbe kupitia majukwaa ya kidijitali ambapo, uh, kama tunavyoona kupitia tovuti mbalimbali ikiwemo mbali, ya Umoja wa Mataifa inayo uh, kitengo kinachohusiana na maswala ya wanawake, unakuambia weka pale hash, hashtag for all women and girls unaweza kusaidia kuongeza ufahamu, kukuza majadiliano na kuhamasisha hatua za maana kabisa, kujadiliana kuhusiana na siku ya wanawake duniani. Kama tulivyosema tangu mwaka 1995 azimio la Beijing mpaka hivi sasa miaka 30 si mchezo nam, bila shaka ni maendeleo makubwa yaliweza kupatikana na zinasherekewa kila pahali, na kama tulivyosema, katika mojawapo ya changamoto kubwa ni kuwahusisha na kuhamasisha wanawake kuingia katika siasa na kuweza kuwa na sauti yao kusikika. Utakuta katika nchi za Kiafrika kama unavyosema rais, mpaka hivi sasa tulionao hivi sasa ni Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, lakini Zambia ilikuwa na rais wake vilevile vile, Liberia ilitangulia vilevile kuwa na mwanamke. Kwa hivyo kuna kuwepo na nafasi ndogo sana, na nchi kama Rwanda inatajwa na Umoja wa Mataifa kuwa ndo ina nafasi kubwa katika kuwapa wanawake katika siasa katika katika bunge na maendeleo. Hiyo inaonekana katika serikali. Nchi nyingine za Afrika zinaanza kuchukua mfano huo kuwapatia wanawake nafasi kubwa, lakini wanawashirikisha wanawake na wanaume. Naona kwamba katika view express hivi sasa tumezungumza kiasi ya kutosha, muda unakwenda mbio, tuingie katika habari za dunia. Nam na, sasa, kwanza ni kwamba kugunduliwa kwa bomu ambalo halikulipuka la vita vikuu vya pili vya dunia limevuruga usafiri wa asubuhi kwenda na kutoka kituo cha treni cha Gare du Nord mjini Paris. Kampuni ya reli ya taifa ya Ufaransa TER imesema Ijumaa bomu ambalo halikulipuka kutoka vita vikuu vya pili liligunduliwa karibu na njia ya reli. TER inasemekana kwenye mtandao wa kijamii wa X. Tukio hilo limevuruga safari za treni za mjini, za kitaifa na kimataifa. Kambi za wakimbizi nchini Burundi ni mbaya sana, wakati nchi ikishuhudia mmiminiko mkubwa wa wakimbizi wakikimbia mapigano nchini Kongo katika miongo kadhaa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR lilionya leo hii Ijumaa watu wapatao 63 wamekimbilia Burundi, ambayo ni jirani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahala ambako ghasia zinaendelea kati ya kundi la M23 na jeshi la Kongo. UNHCR imeeleza Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi leo Ijumaa alikosoa Marekani kwa kuweka ushuru kwa bidhaa zinazoagiziwa nchini kutoka, kutoka China na kuapa kulipiza kisasi kama Washington itaendelea kuongeza shinikizo kwa Beijing, akizungumza na vyombo vya habari vya pamoja na vya kigeni Wakati wa mkutano wa kila mwaka wa bunge la China leo Ijumaa, Wang alihoji ufanisi wa ushuru wa serikali ya Marekani dhidi ya China na kutoa wito kwa Washington kuepuka migogoro na makabiliano. Marekani inapaswa kufikiria juu ya kile walichopata kutokana na vita vyote vya biashara na vya ushuru ambavyo vimeweza kutumika miaka hii yote, Wang alisema. Upepo mkali uliangusha nyaya za umeme hii leo Ijumaa wakati kimbunga cha kanda ya joto kilipowasili pwani ya mashariki ya Australia na kusababisha kutolewa amri ya kuhama na kuacha nyuma zaidi ya elfu hamsini bila ya umeme. Kimbunga Alfred kilikuwa kinavuma kilomita 165 mashariki mwa mji wa Brisbane leo Ijumaa asubuhi kikielekea maeneo ya pwani yenye watu wengi kwa kasi, utabiri wa idara ya hali ya hewa ya serikali imeeleza katika taarifa yake. Ni hayo tu katika taarifa habari. Tunaendelea sasa, twende katika muziki kutoka VOA Express Washington. It's mapenzi yakianzia ya tena kazi kubwa ni kumen ten ishatokana de magume tukaja kumwaga na mikocheni namna Darasa akiwa pamoja na Mboso wakituambia looking for love vio express, bila muziki mkamiti haiwezi kwenda mbele. Haswa tunakupigia vibao vya muziki kutoka kwa wanamuziki mbalimbali Afrika mashariki na Kati, na wakati mwingine hata hapa kutoka Marekani. Inagusa pembe zote za dunia za wanamuziki, hivyo mambo yanavyokwenda. Na sasa basi tuingie katika kipengele kile cha swali la leo, ambapo tulibandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, unasomeka kwamba pamoja na juhudi zote za kumkomboa mwanamke, je, unadhani haki, usawa na uwezeshaji vimefikiwa Jafari Kulage anakwambia kutoka Morogoro mwanamke anakombolewa na nani anakombolewa kutoka katika makucha ya nani haki sawa lakini hazilingani au hazifanani kutokana na utofauti wa jinsia zilivyo mimi ninadhani hao wanajiandaa kuwa wanawake komboa wanawake ndio hao hao wanaodhalilisha Ismaili Saki yeye anapatikana Mandewa Singida Tanzania ameandika mwanamke kwa sasa haangalii familia, amekombolewa. Na sasa angalieni majumbani, watoto wana nidhamu sasa? Unaona hili swala moja muhimu sana, linabidi tuliangalie, mkamiti e, linazusha tatizo kubwa sana huko Afrika Mashariki, nidhamu imepunguka. Abu Ayam aise, nasikia wale wadada wenye makucha marefu hawachambi ay, huyu anasema nasikia wakivua. Twende katika swala jingine ya Steve Obure. Naamini, naomba kuuliza swala hivi, haki sawa mnayozungumzia ni haki sawa ya aina gani? Haki sawa ya aina gani? Haki sawa ni kwamba ukitaka kazi ukipata kazi, maanake tatizo linakuja kwamba mwanamme anafanya kazi sawa na mwanamke lakini mshahara haziko sawa, mfano huo. Mm-hmm. Ni moja, hiyo ni mojawapo ya swala la haki kati ya wanaume na wanawake, na ameendelea ku, kuandika hapa, maana wanawake wengi au wanaharakati wa haki sawa wengi wao ni wapinzani wapinga uhalisia wa uumbaji na kutaka kuishi maisha yao ya kipuuzi, kushauriana eh, kushindana na wanaume eh, kubadilisha jinsia na mambo mengine mengi, ndipo alivyoandika huyo Steven Obure. Sasa hapa inabidi pia mkamiti tuwe na kipindi maalum kueleza watu wanakosea vitu vinavyozungumziwa hasa malengo ni mengine kabisa. Pia kuna ujumbe, huyu anajiita yeye Jairas Muhwawa, anasema, hatuhitaji mwanamke, usawa wa nini? Kwani kila mtu ana jinsia yake. Shukrani sana kwako Mak James Kimanzi, hali kadhalika Mwambamba Adolf Ramna, Ramadhan, Shukran Abdullah Taha, Emmanuel Antony, Wasafi Classic Obi, gogogogo -go -go -go. Uh, na wengine wote mlioweza kushiriki hivi sasa kutoa ujumbe wenu kupitia mtandao wetu wa Facebook katika swali hili la leo, tunasema shukrani sana na endeleeni kusikiliza VOA Express, ambayo pia unaweza ukaipata kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Maswali haya yanaonyesha kwamba kuna haja ya kutoa elimu kubwa sana juu ya usawa wanawake na wanaume hapa. Tuende moja kwa moja, Zuchu akituambia mwambieni, na mwambieni Zuchu huyo akituambia leo, siku kabla au tuseme siku ya mkesha kuelekea katika siku ya wanawake kimataifa, miaka 30 baada ya Beijing, na kwa hakika siku ambayo kitu ambacho kina trend kama tunavyosema ni kwamba mkuu wa jimbo la Arusha, mm. Makonda, mkuu wa mkoa Uh, amechinja ng'ombe mia nne leo, watu wanastarehe, wananchi wanakula katika kuelekea siku kuu ya, ku, siku kuu ya kusherekea wanawake, wanawake huko Tanzania kwa hivyo ni siku muhimu sana ambayo ameleta. Na moja kwa moja kwenye simu nasikia yuko pamoja na Josephat Kioko huko Mombasa katika burudani Karibu, shukran sana Abshakur. Haya, tunasikia huko kuna mambo kemkem yanaendelea kuelekea weekend, kama vile ambavyo uh, umetueleza mdondoo, ni kwamba ile uh, program ya Junior NBA inayoandaa basketball kwa vijana zaidi ya mia nne huko Mombasa ndiyo gumzo linaloendelea hivi sasa na, na kwa kuwa basi uh, simu ya Josephat Kioko kidogo imekuwa na mushkil, tutaendelea kumpigia ili kuweza kujua zaidi maswala hayo. Lakini pia kama tulivyodokeza mwanzo, kesho, siku ya Jumamosi, katika jiji la Dar es Salaam, kutakuwa pia na mchezo mkali ambao unasubiriwa na mashabiki wake wengi, uh, kati ya Simba na Yanga. Naam, bila shaka na uliposema huko Kenya uh, Habari inayotanda sana ni makubaliano kati ya Ruto na rais na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Lakini naambiwa tena Kioko iko kwenye simu. Kioko, nafasi yako. Asante, natumai si hayo ya siasa, ni sport na burudani. Naam, bila <laughs> shaka, wakati wakati vijana wengi zaidi ya elfu kumi wanafaidika na ule mpango wa Junior NBA program ambayo inaangazia mpira wa kikapu kwa vijana hapa nchini Kenya kutoka miji mbalimbali mbali. Mombasa, Kisumu, Eldoret inakusanya vijana wadogo walio na vipawa vya kucheza mpira wa kikapu na hivi zaidi ya mia nne, mia nne na themanini wanazuru Mombasa kuanzia leo, watakuwa wanacheza kesho hadi Jumapili katika ule mpango wa NBA Africa ambayo inadhamini mchezo wa kikapu, walifungua center hapa Kenya na hivi tukaribia shule kufungwa mwezi Aprili, wameanza kuwakusanya polepole, ili shule zikifungwa watakuwa wanashiriki michezo ya basketball na wale hodari zaidi. Kwa mujibu wa afisa mkuu mwandamizi wa NBA Africa Claire Akamanzi, wote hawa watashirikishwa katika michezo ya kimataifa kuonyesha kwamba NBA Africa inajali vijana. Kesho na Jumapili ni michezo mingi ya vijana chini ya miaka kumi na sita hapa Mombasa na vilevile uh, tuelekee huko uh, Tanzania kama tunavyofahamu, wananchi wanajiandaa hiyo kesho kuangalia mpira, lakini pia baadhi wameshikwa na hudhuni kabla ya kutupa shahaya. Tunaelezwa kwamba huyu uh, ni Mabruk Doi Moke, kipa wa zamani wa Simba na Yanga, aliyekuwa akiishi uh, Tanzania katika miaka F1, 1999 hadi 2003, ambaye ni raia wa DRC kutoka maeneo ya Bukavu, ameripotiwa kuuawa asubuhi ya Machi 6 huko kwao Bukavu. Haya basi, Kioko, turudi tena kwako, utueleweshe zaidi kuhusiana na maswala ya burudani yanayoendelea huko. Asante masiki, masikitiko kwa timu hizo mbili kwa sababu ni nyota huyo wa zamani. Na dabi hii ni kubwa, imetajwa Dar es Salaam itakuwa kesho saa za jioni. Na Yanga ndio wanaalika Simba kwa sababu hawa wamekuwa na mashabiki wa pande zote mbili wakiviziana kwa miaka mingi. Mechi ya mwisho walipokutana mwaka jana, Yanga walishinda Simba mara mbili mwaka uliopita wa elfu mbili ishirini na nne, na mashabiki wanasubiri kwa hamu na gamu. Hivi sasa, Yanga imo kileleni katika ligi hiyo, Simba ikiwa katika nafasi ya pili no. Na Nairobi kuna burudani ya jazz inaletwa na Juliani, itakuwa hapo eneo la Lavington. Inaitwa Jazz Sunday. Asante sana Josephat Kioko kwa maelezo hayo. Basi hapa studio nilikuwa pamoja na mkamidi Kibayasi VOA Express, pamoja na Aida Isa upande wa pili, na tunasema kwa herini hadi wiki ijayo. Tunakuacha na kibao cha darasa akishirikiana na Mbosso anakuambia Nimeiweka ndani roho yangu mimi penzi nimetiyani kila siku mimi for wm